“Phá thai có được bảo hiểm y tế không?” Được biết, khi tham gia bảo hiểm y tế, người dân sẽ được hỗ trợ một phần hoặc toàn bộ chi phí khám, chữa bệnh nhưng chưa hẳn đã áp dụng với trường hợp phá thai. Vậy lao động nữ phá thai có được bảo hiểm y tế không?

>>> Tìm hiểu thêm: Địa chỉ cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ khi nhận chuyển nhượng đất từ bố mẹ.

1. Trường hợp phá thai có được bảo hiểm y tế không?

Theo Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế, người tham gia bảo hiểm y tế sẽ được quỹ bảo hiểm y tế chi trả theo tỷ lệ hưởng đối với các chi phí khám, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con; vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên với một số đối tượng đặc biệt khi cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

Tuy nhiên, quỹ bảo hiểm y tế sẽ chỉ chi trả quyền lợi cho trường hợp phá thai bệnh lý, còn trường hợp tự ý phá thai sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả. Bởi trường hợp phá thai thuộc một trong các trường hợp không được bảo hiểm y tế được quy định tại Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế bao gồm:

– Chi phí khám, chữa bệnh mà đã được ngân sách nhà nước chi trả.

– Chi phí điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

– Chi phí khám sức khỏe.

– Chi phí xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

– Chi phí sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

– Chi phí sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

– Chi phí điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt (trừ trẻ em dưới 6 tuổi).

– Chi phí sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

– Chi phí khám, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

– Chi phí khám, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

– Chi phí giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

– Chi phí tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

1. Trường hợp phá thai có được bảo hiểm y tế không?

2. Lao động nữ phá thai bệnh lý được hưởng bảo hiểm y tế bao nhiêu %?

Theo khoản 5 Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế, trường hợp phá thai do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hoặc của sản phụ thuộc phạm vi chi trả của quỹ bảo hiểm y tế Lao động nữ phá thai nên khi phá thai tại các cơ sở y tế, thai phụ sẽ được thanh toán viện phí tương ứng với mức hưởng ghi nhận trên thẻ bảo hiểm y tế.

Xem thêm:  Công chứng xong mới chuyển tiền có được không?

Căn cứ Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế, người có thẻ bảo hiểm y tế đi phá thai sẽ được thanh toán mức hưởng như sau:

>>> Tìm hiểu thêm: Di chúc bằng văn bản có hiệu lực pháp lý khi nào? Công chứng di chúc bằng văn bản mất bao nhiêu tiền?

– Phá tại tại cơ sở khám, chữa bệnh đúng tuyến:

  • Được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh: Bộ đội, công an; người có công với cách mạng; người đã tham gia BHYT 5 năm liên tục mà có số tiền đồng chi trả trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở,…
  • Được hưởng 95% chi phí khám, chữa bệnh: Người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hàng tháng; người thuộc hộ gia đình cận nghèo…
  • Được hưởng 80% chi phí khám, chữa bệnh: Đối tượng còn lại.

– Phá tại tại cơ sở khám, chữa bệnh trái tuyến:

  • Tại bệnh viện tuyến trung ương: Được thanh toán 40% chi phí điều trị nội trú.
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh: Được thanh toán 100% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi cả nướ.
  • Tại bệnh viện tuyến huyện: Được thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh.
2. Phá thai bệnh lý được hưởng bảo hiểm y tế bao nhiêu %?

3. Phá thai có được hưởng bảo hiểm xã hội không?

Theo Điều 33 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, trường hợp phá thai bệnh lý Lao động nữ phá thai sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

Điều này đồng nghĩa rằng, trường hợp tự ý phá thai không được hưởng bảo hiểm xã hội.

Người lao động phá thai bệnh lý được nghỉ hưởng chế độ với thời gian tối đa như sau:

>>> Xem thêm: Công chứng văn bản thừa kế di sản tại nhà riêng hết bao nhiêu tiền?

– Nghỉ 10 ngày: Phá thai mà thai dưới 05 tuần tuổi.

– Nghỉ 20 ngày: Phá thai mà thai từ 05 – dưới 13 tuần tuổi.

– Nghỉ 40 ngày: Phá thai mà thai từ 13 – dưới 25 tuần tuổi.

– Nghỉ 50 ngày: Phá thai mà thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

Thời gian nghỉ kể trên tính cả ngày nghỉ lễ, Tết và ngày nghỉ hằng tuần.

Trên đây là thông tin giải đáp cho câu hỏi: “Phá thai có được bảo hiểm y tế không?”.

Xem thêm:  Sử dụng giáo trình photo: Vấn đề pháp lý và quy định

Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

>>> Công chứng hợp đồng mua bán nhà ở xã hội chưa có sổ hồng thì cần thực hiện thủ tục như thế nào?

>>> Phí công chứng văn bản hủy hợp đồng ủy quyền vay thế chấp ngân hàng để mua nhà là bao nhiêu?

>>> Thủ tục công chứng di chúc miệng ngoài trụ sở mới nhất 2023

>>>  Cộng tác viên là gì? Tìm việc cộng tác viên viết bài ở đâu?

>>>Bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp không được cho phép trong trường hợp nào?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *