Vấn đề ủy nhiệm xuất hóa đơn cho bên thứ 3 là vấn đề rất nhiều người quan tâm. Vậy có được ủy nhiệm xuất hóa đơn cho bên thứ 3 không, hãy cùng tìm hiểu về quy định này thông qua bài viết ngay dưới đây.

1. Có được ủy nhiệm xuất hóa đơn cho bên thứ 3 không?

Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác được ủy nhiệm cho bên thứ 3 là bên có quan hệ liên kết xuất hóa đơn điện tử cho hoạt động bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ (theo khoản 7 Điều 4 Nghị định số 123/2020/NĐ-CP).

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng di chúc tại nhà mới nhất 2023

Cụ thể, khoản 1 Điều 4 Nghị định này nhấn mạnh, khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, người bán phải lập hóa đơn để giao cho người mua  kể cả hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ.

Và khoản 7 Điều này quy định rõ, người bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ là doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác thì được ủy nhiệm cho bên thứ 3 lập hóa đơn cho hoạt động bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ.

Theo đó, hóa đơn được ủy nhiệm cho bên thứ 3 lập vẫn phải thể hiện đơn vị bán là doanh nghiệp, tổ chức ủy nhiệm.

Việc ủy nhiệm phải được xác lập bằng văn bản giữa 02 bên với đầy đủ các thông tin về hóa đơn ủy nhiệm gồm:

– Mục đích ủy nhiệm;

– Thời hạn ủy nhiệm;

– Phương thức thanh toán hóa đơn ủy nhiệm.

>>> Xem thêm: Thủ tục làm sổ đỏ nhận thừa kế nhà đất không có di chúc 2023 

Đồng thời, thông báo cho cơ quan thuế khi đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử. Nếu hóa đơn ủy nhiệm là hóa đơn không có mã của cơ quan thuế thì bên ủy nhiệm phải chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuế thông qua tổ chức cung cấp dịch vụ.

1. Có được ủy nhiệm xuất hóa đơn cho bên thứ 3 không?

2. Điều kiện ủy nhiệm cho bên thứ 3 lập hóa đơn

Điều 3 Thông tư 78/2021/TT-BTC hướng dẫn điều kiện để được ủy nhiệm cho bên thứ 3 lập hóa đơn như sau:

Xem thêm:  Top 3 văn phòng công chứng quận Thanh Xuân

– Phải là doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác (không áp dụng đối với hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh như trước đây).

– Bên thứ ba phải là bên có quan hệ liên kết với người bán, là đối tượng đủ điều kiện sử dụng hóa đơn điện tử và không đang trong thời gian ngừng sử dụng hóa đơn theo Điều 16 Nghị định 123/2020/NĐ-CP.

– Việc ủy nhiệm phải được lập bằng văn bản (hợp đồng/thỏa thuận) giữa bên ủy nhiệm và bên nhận ủy nhiệm và thông báo cho cơ quan thuế khi đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử.

Đối chiếu với quy định tại khoản 21 Điều 3 Luật Quản lý thuế số 38/2019/QH14, quan hệ liên kết được hiểu là quan hệ giữa:

– Các bên tham gia trực tiếp/gián tiếp vào việc điều hành, kiểm soát, góp vốn vào doanh nghiệp;

– Các bên cùng chịu sự điều hành, kiểm soát trực tiếp/gián tiếp bởi một tổ chức/cá nhân;

– Các bên cùng có một tổ chức/cá nhân tham gia góp vốn;

>>> Có thể bạn chưa biết: Mức phí công chứng dịch thuật lấy ngay trong ngày là bao nhiêu?

– Các doanh nghiệp được điều hành, kiểm soát bởi các cá nhân có mối quan hệ mật thiết trong cùng một gia đình.

Căn cứ vào các quy định trên, không phải trong mọi trường hợp, doanh nghiệp, tổ chức đều được ủy nhiệm cho bên thứ 3 lập hóa đơn cho hoạt động bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ của mình.

Theo đó, điều kiện bắt buộc là bên thứ 3 được ủy nhiệm phải là bên có quan hệ liên kết với doanh nghiệp, tổ chức ủy nhiệm.

Trên đây là các quy định liên quan về việc có được ủy quyền xuất hóa đơn cho bên thứ 3 không, ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Xem thêm:  Thuế GTGT áp dụng cho lãi vay và khả năng tính vào chi phí

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

CÓ THỂ BẠN CHƯA BIẾT:

>>> Công chứng văn bản thừa kế có phải thủ tục bắt buộc không?

>>> Danh sách các văn phòng công chứng dịch thuật uy tín nhất tại Hà Nội

>>> Chứng thực chữ ký là gì? Ai có thẩm quyền chứng thực chữ ký 

>>> Cộng tác viên nhập liệu phải làm những công việc gì? 

>>> Người lao động cần làm gì khi công ty nợ lương?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *