Ngày nay, người chuyển giới ở Việt Nam có số lượng không ít, tuy nhiên, nhiều khía cạnh pháp lý liên quan đến họ vẫn chưa được điều chỉnh một cách cụ thể. Bài viết này sẽ trả lời câu hỏi liệu người chuyển giới có thể thay đổi tên họ hay không.

>>> Tìm hiểu ngay: Văn phòng công chứng Top 1 quận Cầu Giấy – Địa chỉ văn phòng công chứng uy tín, giao nhanh trong ngày.

1. Người chuyển giới có được đổi tên hay không?

Người chuyển giới, giống như các công dân khác tại Việt Nam, đều có quyền đổi tên và quyền đó được bảo đảm. Điều này căn cứ theo khoản 1 Điều 28 Bộ luật Dân sự, cụ thể:

Điều 28. Quyền thay đổi tên

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

[…]

e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

>>> Có thể bạn chưa biết: Làm sổ đỏ hết bao nhiêu tiền và những quy định của pháp luật liên quan đến sổ đỏ.

Bên cạnh đó, Điều 37 Bộ luật Dân sự 2015 cũng quy định rằng:

Việc chuyển đổi giới tính được thực hiện theo quy định của luật. Cá nhân đã chuyển đổi giới tính có quyền, nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch; có quyền nhân thân phù hợp với giới tính đã được chuyển đổi theo quy định của Bộ luật này và luật khác có liên quan.

Theo quy định, sau khi chuyển đổi giới tính, người chuyển giới cần thực hiện các thủ tục để cập nhật thông tin về giới tính và họ tên, theo giới tính mà họ đã chuyển sang. Vì vậy, quy định này cho phép cơ quan có thẩm quyền yêu cầu và công nhận việc thay đổi tên cá nhân trong trường hợp này.

1. Người chuyển giới có được đổi tên không

2. Thủ tục đổi tên cho người chuyển giới

2.1. Hồ sơ

Người chuyển giới phải mang theo đầy đủ hồ sơ, cụ thể:

  • Đem theo bản chính của giấy khai sinh của người chuyển giới mà họ muốn thay đổi tên.
  • Hoàn thiện tờ khai cải chính hộ tịch, trong đó cần đề cập rõ việc thay đổi tên từ giới tính nam sang giới tính nữ hoặc ngược lại, và kèm theo các tài liệu liên quan đến quá trình thay đổi giới tính (nếu có).

2.2. Cơ quan có thẩm quyền giải quyết

Căn cứ Điều 27 và Điều 46 Luật Hộ tịch năm 2014 thì tùy thuộc vào độ tuổi của cá nhân để xác định cơ quan có thẩm quyền thay đổi tên. Theo đó, ở Việt Nam, thay đổi tên được thực hiện theo quyền hạn sau:

  • Uỷ ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền thay đổi tên cho người dưới 14 tuổi.
  • Uỷ ban nhân dân cấp huyện có thẩm quyền thay đổi tên cho người từ 14 tuổi trở lên, người đó cư trú trong nước.
Xem thêm:  Thu Sổ hộ khẩu: Tất cả thông tin người dân cần biết

>>> Xem thêm: Cách đọc thông tin sổ đỏ để rà soát các thông tin khi mua nhà, mua đất.

Hiện tại, không có bất kỳ tài liệu nào quy định về độ tuổi yêu cầu cho việc chuyển đổi giới, trừ khi xem xét dự thảo Luật Chuyển Đổi Giới tính, Điều 6 và Điều 7 đã đề cập đến các điều kiện sau:

  • Đối với người sử dụng nội tiết tố sinh dục: Độ tuổi từ 16 trở lên, và nếu từ 16 đến dưới 18 tuổi, cần có sự đồng ý của cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp.
  • Đối với người phẫu thuật ngực hoặc bộ phận sinh dục: Yêu cầu độ tuổi từ 18 trở lên và có đủ năng lực hành vi dân sự đầy đủ.

2.3. Quy trình đổi tên cho người chuyển giới

Quy trình đổi tên sẽ diễn ra trong vòng 3 ngày làm việc. Trong trường hợp có yếu tố phức tạp và cần thêm thời gian xác minh, thời hạn này có thể được kéo dài nhưng không quá 3 ngày làm việc.

Dưới đây là các bước thực hiện quy trình đổi tên:

Bước 1: Người có nhu cầu đổi tên nộp hồ sơ.

Bước 2: Công chức tư pháp hộ tịch ghi thông tin về việc thay đổi tên vào sổ hộ tịch và báo cáo cho Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã để cấp giấy trích lục cho người yêu cầu. Trong trường hợp cần xác minh thêm, một văn bản yêu cầu xác minh sẽ được gửi đi.

2.3 Quy trình đổi tên

Bước 3: Sau khi nhận được kết quả xác minh hoặc thấy rằng có đủ điều kiện để thay đổi tên, Chủ tịch Uỷ ban nhân dân sẽ ban hành quyết định về việc thay đổi tên cho người yêu cầu.

Bước 4: Thực hiện đính chính vào giấy khai sinh.

Lưu ý: Việc thay đổi tên của người chuyển giới không ảnh hưởng đến quyền và nghĩa vụ dân sự của họ với tên cũ.

2.4. Lệ phí

Lệ phí hộ tịch nằm trong thẩm quyền của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh, theo quy định tại Điều 3 của Thông tư 85/2019/TT-BTC.

Bài viết này cung cấp thông tin về vấn đề người chuyển giới có được thay đổi họ tên hay không. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Địa chỉ văn phòng công chứng quận Ba Đình

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

>>> Có cần công chứng giấy ủy quyền trong hợp đồng ủy quyền đăng ký hộ tịch và định đoạt bất động sản không?

>>> Cách kiểm tra sổ đỏ giả để tránh các rủi ro pháp lý khi mua nhà, mua đất. Kiểm tra ở đâu cho uy tín?

>>> Công chứng văn bản thừa kế cần những giấy tờ gì? Trình tự và thủ tục công chứng văn bản thừa kế như thế nào?

>>> Có cần công chứng, chứng thực hợp đồng thuê nhà không? Thủ tục công chứng hợp đồng thuê nhà.

>>> Tài xỉu online là gì? Có bị phạt tội đánh bạc khi chơi tài xỉu online không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *