Việc ghi âm hóa đơn chiết khấu thương mại là một thách thức mà nhiều kế toán gặp phải. Để tìm hiểu chi tiết hơn, bạn có thể xem câu trả lời tại bài viết phía dưới.

>>> Tìm hiểu ngay: Văn phòng công chứng nào ở Hà Nội cung cấp dịch vụ công chứng uy tín và giá cả phải chăng – Văn phòng công chứng Xa La.

1. Có được ghi âm hóa đơn chiết khấu thương mại không?

Hóa đơn chiết khấu thương mại không cần được ghi âm. Chỉ trong trường hợp có sai sót về giá trị hoặc các thông tin khác, bạn cần phải lập hóa đơn điều chỉnh. Cụ thể:

  • Theo Điều 10, khoản 6 của Nghị định số 123/2020/NĐ-CP, khi cơ sở kinh doanh áp dụng chiết khấu thương mại cho khách hàng, họ phải hiển thị rõ thông tin về chiết khấu thương mại và khuyến mại trên hóa đơn.
  • Khi hóa đơn điện tử đã được gửi cho người mua, và có sự phát hiện về sai sót liên quan đến số tiền, thuế suất hoặc tiền thuế, bạn có thể lựa chọn lập hóa đơn điều chỉnh hoặc thay thế hóa đơn ban đầu có sai sót. Điều này được quy định trong Điều 19, khoản 2 của Nghị định.
  • Thông thường, khi điều chỉnh giá trị trên hóa đơn, bạn sẽ ghi dấu dương để chỉ rõ sự tăng lên hoặc ghi dấu âm để chỉ rõ sự giảm đi theo thực tế điều chỉnh. Điều này được quy định trong điểm e của khoản 1, Điều 7 của Thông tư số 78/2021/TT-BTC.

>>> Có thể bạn chưa biết: Hướng dẫn cách đọc thông tin sổ đỏ để kiểm tra thông tin và tránh bị chiếm đoạt tài sản.

  • Tuy nhiên, nếu chiết khấu thương mại được áp dụng sau khi hóa đơn đã được lập, bạn sẽ cần lập hóa đơn điều chỉnh kèm theo bảng kê các số hóa đơn cần điều chỉnh, số tiền, và tiền thuế cần điều chỉnh. Điều này được quy định trong khoản 22 của Điều 7, Thông tư số 219/2013/TT-BTC.
1. Có được ghi âm hóa đơn chiết khấu thương mại không?

Tóm lại, chiết khấu thương mại không đòi hỏi việc ghi số âm trên hóa đơn, trừ khi có sai sót về số tiền, thuế suất hoặc tiền thuế. Trong trường hợp này, bạn có thể lập hóa đơn điều chỉnh tăng (ghi dấu dương) hoặc điều chỉnh giảm (ghi dấu âm) để điều chỉnh thông tin trên hóa đơn.

2. Cách viết hóa đơn chiết khấu thương mại

  1. Chiết khấu ngay khi mua hàng:Khi hàng hóa hoặc dịch vụ áp dụng chiết khấu thương mại cho khách hàng ngay khi mua, thông tin trên hóa đơn bao gồm giá bán đã chiết khấu dành cho khách hàng, thuế GTGT và tổng giá thanh toán đã bao gồm thuế GTGT.
  2. Chiết khấu theo số lượng hoặc doanh số:Trường hợp này, số tiền chiết khấu sẽ được điều chỉnh trên hóa đơn bán hàng hóa hoặc dịch vụ trong lần mua cuối cùng hoặc lần mua kế tiếp. Có hai trường hợp xảy ra:
    • Nếu số tiền chiết khấu nhỏ hơn so với số tiền ghi trên hóa đơn của lần mua cuối cùng, bạn có thể trừ trực tiếp số tiền chiết khấu đó trên hóa đơn.
    • Nếu số tiền chiết khấu lớn hơn so với số tiền ghi trên hóa đơn của lần mua cuối cùng, bạn cần phải lập hóa đơn điều chỉnh giảm, kèm theo bảng kê chi tiết về các hóa đơn trước đó mà bạn đã áp dụng chiết khấu.
Xem thêm:  Chuyển đất vườn sang đất ở có cần xin phép không?

>>> Tìm hiểu thêm: Địa chỉ công ty dịch thuật ở Hà Nội cung cấp dịch vụ dịch thuật uy tín cùng giá cả phải chăng mới nhất.

Như vậy, việc xử lý chiết khấu tùy thuộc vào cách bạn áp dụng chiết khấu cho khách hàng và số tiền chiết khấu thực tế mà bạn cần điều chỉnh trên hóa đơn.

2. Cách viết hóa đơn chiết khấu thương mại
  1. Số tiền chiết khấu được lập sau khi kết thúc chương trình hoặc kỳ chiết khấu, quy trình xử lý là như sau:
  • Sau khi chương trình chiết khấu kết thúc, người bán sẽ lập một hóa đơn điều chỉnh kèm theo một bảng kê liệt kê chi tiết về các hóa đơn cần điều chỉnh số tiền và tiền thuế đã được điều chỉnh trước đó.
  • Hóa đơn điều chỉnh và bảng kê này sẽ được lập tương tự trường hợp 2, trong đó bạn cần chỉ rõ số tiền chiết khấu đã được điều chỉnh và tiền thuế đã được điều chỉnh trong các hóa đơn trước đó.
  • Như vậy, trường hợp này đòi hỏi sự lập hóa đơn điều chỉnh để thể hiện rõ sự điều chỉnh về số tiền chiết khấu sau khi chương trình hoặc kỳ chiết khấu kết thúc, và bảng kê sẽ giúp liệt kê các chi tiết của các hóa đơn cần điều chỉnh.

Trên đây là giải đáp thắc mắc về có được ghi âm hóa đơn chiết khấu thương mại không. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Bảo lưu là gì? Thời gian bảo lưu kết quả học tập là bao lâu?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

>>> Pháp luật Việt Nam mới nhất quy định phí công chứng văn bản hủy hợp đồng ủy quyền là bao nhiêu? Có đắt đỏ hay không?

>>> Hiểu về nghề cộng tác viên là gì? Cộng tác viên báo chí, cộng tác viên ngân hàng, cộng tác viên nhập liệu,… là gì?

>>> Văn phòng công chứng nào ở Hà Nội cung cấp dịch vụ công chứng di chúc tại nhà, công chứng di chúc miệng?

>>> Ở đâu cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói tại nội thành Hà Nội uy tín và giá cả phải chăng?

>>> Các quy định phụ nữ cần lưu ý của chế độ nghỉ ngày đèn đỏ.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *